Windows Việt

Cộng Đồng Công Nghệ Thông Tin Việt

IndexIndex  Trợ giúpTrợ giúp  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share | 

Học hành làm gì không biết nữa
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 14
Coins Coins : 26
Thanked Thanked : 7

Trước
giờ cứ cố gắng học đạt điểm số thật cao, chuyên
môn thật giỏi vào, chắc mẻm sau này thế nào cũng có
chỗ làm ngon lành. Vậy mà hôm trước gặp thằng anh họ, ổng tốt nghiệp Ngân hàng tấm bằng giỏi,
mém nữa là xuất sắc luôn vậy mà giờ chỉ làm việc
cho 1 công ty cắc ké, lương 3 cọc 3 đồng. Đi xin việc
những nơi khác ngon ăn hơn mà lúc nào cũng bị out hết.
Chả hiểu sao nữa, không biết mình có nên học tiếp hay
không đây, chứ học cho giỏi rồi lại như thế thì thật
phí công

※ Bài viết cùng chuyên mục

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 3
Coins Coins : 3
Thanked Thanked : 0

học mà còn như thế nếu ko học thì như thế nào hả anh

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 416
Coins Coins : 400
Thanked Thanked : 43

chắc thiên hạ này ai cũng được bằng xuất xắc cả nên bằng giỏi không xin việc được là phải rồi

Học miễn phí - Tổ chức hội thảo chuyên nghiệp

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member

Thì mấy năm ĐH ổng chỉ có mỗi tham gia hoạt động khi trường lớp bắt thôi, k đi làm thêm gì đâu hết, cả bạn gái cũng không có lun, dù ổng đâu có tệ gì, học giỏi , hát hay, ngoại hình cũng đc, mà bị cái ù lì wá k dám thể hiện sao á, nên có vẻ cơ hội vụt mất hông à,

Ổng chia sẻ với mình đôi khi ổg cũng k být đang gặp vấn đề gì đây, mà mình cũng bó tay không být

Có khi nào vđ này di truyền k ta??
Có khi nào sau này ra trường mình cũng như ổng
Á.....

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Administrators

Administrators
Posts Posts : 2804
Coins Coins : 5864
Thanked Thanked : 799

Học có giỏi nhưng ra đời chưa chắc bằng người được cuộc đời ưu ái. Nhiều người vẫn có thể giàu có bằng cách làm những công việc không cần bằng cấp đại học của họ. Ấy là do họ có may mắn, họ được cuộc đời này mỉm cười với họ, thậm chí họ còn có vốn của cha mẹ cho để làm ăn, được người quen hậu thuẫn. Nói chung muốn thành công thì phải có nhiều yếu tố lắm. Một tấm bằng đại học không làm nên tất cả.

[You must be registered and logged in to see this link.]

Xem lý lịch thành viên http://windows.forumvi.com
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 10
Coins Coins : 23
Thanked Thanked : 5

mình thì thấy có những điều cực kì nghịch lí,
Đa số các Giám đốc nhân sự đã khẳng định về sinh viên mới ra trường như sau:
- “Thiếu kiến thức, yếu kỹ năng, mơ hồ về mục tiêu nghề nghiệp... đã khiến không ít bạn trẻ mất điểm trước các nhà tuyển dụng”
- “Chúng ta không thiếu việc làm mà đang thiếu sinh viên làm được việc”.
- “Sinh viên mới ra trường không những không có kinh nghiệm mà còn thiếu quá nhiều kỹ năng để làm việc, đặc biệt là các kỹ năng “mềm” như kỹ năng phân tích, tổng hợp, trình bày, giao tiếp...”
- “Khi tuyển dụng sinh viên mới ra trường vào làm việc, doanh nghiệp phải mất ít nhất 6 tháng đào tạo lại mới có thể khai thác được và khi chưa kịp “hoàn vốn” thì nhân viên đã “nhảy” việc. Đây là nguyên nhân khiến doanh nghiệp ngán ngại tuyển dụng sinh viên mới ra trường”.

- "Học ở trường sinh viên chỉ được bổ sung kiến thức lý thuyết, khi đến doanh nghiệp làm việc lại phải luôn có người theo kèm cặp mất rất nhiều thời gian. Vì từ trước đến nay sinh viên vẫn chưa tiếp xúc được với các dự án và công việc thực tế tại đây."
- “37% sinh viên tốt nghiệp ra trường không tìm được việc làm & 60% Doanh nghiệp phải đào tạo lại sinh viên mới ra trường.” "

- "Chúng tôi không phải không muốn tuyển sinh viên nhưng vì sinh viên không có kinh nghiệm nên thật sự rất khó đảm đương tốt các vị trí yêu cầu"

Vậy thử hỏi các nhà tuyển dụng - "Sinh viên đi học tại trường thì làm sao có kinh nghiệm tại doanh nghiệp được? Trong khi các "ông" lại không tạo cơ hội cho họ làm việc mà lại yêu cầu tuyển người có kinh nghiệm? Kinh nghiệm là phải "trải qua" + "chiêm nghiệm" về một việc gì đó thì mới được xem là có kinh nghiệm đối với việc đó. Vậy lấy đâu ra sinh viên có kinh nghiệm hoặc tương đương với một người có kinh nghiệm???"

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member

Cám ơn Admin vì sự chia sẻ^^
Mừh k lẽ em ngồi đây chờ may mắn đến àVery Happy
Nghe nó fiêu wá, hix
Có cách nào chuẩn bị ngay từ b h để sau này thành công đến với mình với "tỷ lệ may mắn" cao hơn không?
Em thì học kém hơn ông anh họ tý, mừh nói chuyện trực tiếp với mọi người e cũng hay mắc cỡ

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 416
Coins Coins : 400
Thanked Thanked : 43

Không giỏi mặt này thì giỏi mặt khác vẫn được tuyển dụng như thường thôi.

còn ông anh của bạn thì bó tay, có lẽ ông giỏi mặt học hành nhưng quá tệ ở điểm khác nên nhà tuyển dụng không dám tuyển ổng.

Học miễn phí - Tổ chức hội thảo chuyên nghiệp

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Administrators

Administrators

gladiator nói chí phải! Vote!

Còn bạn sunhoibong, không phải mình nói rằng ngồi chờ may mắn tới, mà mình muốn giải thích vì sao anh bạn có bằng đại học mà vẫn không có được 1 việc làm tốt. Ấy là vì không có có may mắn, thuận lợi trong đường công danh. Và chiếc bằng đại học lẻ loi cũng không làm nên gì cả. Nếu bạn có càng nhiều yếu tố mình kể ở trên thì sẽ dễ thành đạt hơn.

Vì vậy, nếu có thất bại thì cũng đừng nản, chẳng qua may mắn chưa đến với bạn. Và một khi bạn cầm trong tay chiếc bằng đạ học, cũng đừng quá tự tin rằng mình sẽ thành công, mà hãy tìm cách kết hợp thêm nhiều yếu tố nữa nhé.

Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 125
Coins Coins : 203
Thanked Thanked : 21

ổng có một tấm bằng Ngân Hàng loại nhưng kỹ năng thì ko có , kinh nghiệm cũng không thì cũng ko bằng một đứa bằng TB đi làm thêm có kinh nghiệm , đối với ngành ngân hàng thì yếu tố kinh nghiệm rất là quan trọng , mà còn xem ổng tốt nghiệp Ngân hàng trường nào nữa chứ.

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member

@ Mỹ Hoàng: Ổng tốt nghiệp đúng trường Ngân hàng lun á, haizzzz, tội nghiệp anh tui
@ Gladiator và all : Cám ơn rất nhiều vì cái chia sẻ bổ ích trên , tui forward cho ổng với mấy đứa bạn xem cái topic này lun rồi, hehe

Mà sinh viên muốn trải nghiệm được nhiều cũng khó, một mặt do thái độ sống ù lì (đó là ông anh tui) một mặt do XH không tạo điều kiện cho SV đc trải nghiệm, k lẽ cứ trải nghiệm là fải đi làm trc? mà đa số b h thấy đi làm parttime ở wán cafe w gia sư là chủ yếu, hông dính gì đến ngành của mình (về kinh tế, về kỹ thuật...)

Còn ba cái kỹ năng mềm j đó tui biết từ hồi năm nhất á, gì mà wản lý thời gian, ra qđịnh... nghe mà nhức đầu, mua sách về đọc hiểu nhưng k có cơ hội thực hành, thành ra vô ích, mà tui biết một trong những nguyên tắc để phát triển kĩ năng mềm của mình đó là fải sử dụng và cải tạo nó hằng ngày và cụ thể, chứ k fải lý thuyết chung chung sách vở...

À mà nghe nói có trường đào tạo kĩ năng mềm j đó, hehe, k být fải k, kỹ năng mềm cũng có trường nữa hả

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 125
Coins Coins : 203
Thanked Thanked : 21

ủa sao kỳ vậy ta , nghe nói trường ĐH Ngân Hàng khi tốt nghiệp đc loại giỏi là người tuyển dụng tới chọn liền mà , Anh của bạn tui cũng tốt nghiệp Đh Ngân Hàng ngành chứng khoáng đc bằng giỏi đó , chưa tốt nghiệp mà họ đã mời về rùi , sao anh của ông kỳ vậy chắc ko tham gia công tác Đoàn-Hội với công tác xã hội nên mới vậy.

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 50
Coins Coins : 128
Thanked Thanked : 32
Bài gửiTiêu đề: kĩ năng mềm là gì   Sun 02 May 2010, 01:04

mình chả bằng lòng với bất kì câu trả lời nào hết.người thì cho la may mắn, người thì cho là duy truyền,nhân đây mình cũng góp ý kiến về kĩ năng mềm mà nhiều bạn thắc mắc:::::::
nó chỉ tóm lại ở lại chữ "tình bạn" mỡ rộng hơn là nhiều "tình bạn" ở ngoài xã hội...
Đầu tiên xin xét về tính duy truyền mà thực chất là "kế thừa" cái này chiếm 30 %. nếu ba mẹ bạn là người có tri thức , cụ thể là làm công chức, tính tình vui vẻ hay quan tâm tới bạn . nếu bạn tiếp xúc bố mẹ thường xuyên,thông hiểu nhau, bạn kế thừa được ở bố mẹ bạn cách làm việc khoa học kĩ năng giải quyết vấn đề , sự tự tin,nếu bố mẹ bạn buôn bán hay tiếp xúc với nhiều người bạn sẽ kế thừa từ bố mẹ bạn sự nhanh nhẹn , vốn giao tiếp,kinh nghiệm cuộc đời, nếu bạn hông giống bố mẹ thì có nhiều điểm bạn khong thích ở bố mẹ và bạn lại thích nhiều điểm ở bạn bè .kế thừa từ bạn bè hồi nhỏ ví dụ bạn của bạn vui vẻ, bạn cũng bị ảnh hưởng
Cái thứ 2 là môi trường đào tạo và bạn bè , thục ra hầu hết các kĩ năng nó sẽ dần xuất hiện khi bạn có bạn bè tốt , không cần phải đọc quá nhiều sách, sách chỉ dạy cho bạn lý thuyết để khi có điều kiện bạn áp dụng, quản lý thời gian ư, thực chất khi bạn học tập bận rộn , bạn phải thu xếp đâu là thời gian học chơi hợp lý,kĩ năng báo cáo thuyết trình, làm việc nhóm ư?, dựa trên đièu kiện nhà bạn hay nói chuyện trao đổi,góp ý bạn sẽ được kĩ năng lắng nghe , đối thoại phản bác và khi học nhóm cùng bạn bè bạn bè là điều kiện thực hành lý tưởng,ví dụ bạn và nhóm bạn cùng tìm hiểu về đồ án oracle(tự giải quyết vấn đề độc lập) mọi người tìm hiểu được vài ý và trao đổi với nhau , lúc đó bạn buộc phải lắng nghe,đối thoại với bạn bef mình để nhận ra sai sót của họ(lắng nghe)trên tinh thần xây dựng(),trình bày ý kiến của mình(thuyết trình) ,thuyết phục người khác tin ý kiến mình, nghe được vai ý thì bạn phải ngẩm xem bạn có hiểu ko? hay cuối buổi bạn tổng kết nghe được gì (tồng hợp vấn đề).trên đây là ví dụ bạn có thể cùng nhóm bạn học nhiều môn khác , tìm hiểu về âm nhạc , ẩm thực chẳng han,
điểm thứ nhất là nền tảng diểm thứ 2 là sự phát triển, tóm lại ở điểm thứ 2 là "tiếp xúc học hỏi ở bạn bè (bạn phải có nhiều điểm tốt)"
Để có điều thứ hai có nghĩa bạn phải tiếp xúc nhiều người bạn: (1). tham gia chơi thể thao ,
(2) tham gia những hoạt động đội nhóm (có thể chơi đá banh, bóng chuyền.những môn đồng đội .v.vv thông qua các môn này bạn sẽ làm quen nhiều bạn bè, biết vận dụng thế mạnh từng người ) (tham gia các hoạt động vui chơi nhóm(chơi tro chơi lớn) dã ngoại ,tham gia đoàn hội , tham gia tình nguyện (tsmt or mua he xanh )) (3) thường xuyên tám trao đổi nhiều vấn đề trong cuộc sống(học tập, gái gú,ăn uống,bàn về kinh tế chính trị)(đi nhậu (nhậu văn hóa (không tham uóng quá nhiều, say sỉn)).nếu bạn cảm thấy thích ở bạn mình,thầy mình một nét tính cách thì bạn nên tăng thời gian tiếp xúc với họ. Thực ra bạn đang học thêm đấy............
Tất cả điểm thứ 2 chỉ nằm một môi trường thoa mãn tất cả,"Kí Túc Xá" ví dụ của đại học quốc gia ở thủ đứcktx bách khoa nói chung rộng rãi có sân chơi(ktx kinh tế ỏ tự nhiên dều ko thõa) , nơi bạn có điều kiện học tập , chơi thể thao vô tư , phòng bạn có 8 người và 3 4 phòng kế bên tha hồ trao đổi nói chuyện(học hành yêu đương, v.v) bạn không thể mãi im lặng nếu cả phòng đang nói chuyện rôm rả. nếu ở kí túc xá dường như đáp ứng đươc 2/3 điểm trên ,cho nên lúc đó tham gia hoạt động đoàn không cần thiết(Kí Túc Xá sẽ tổ chức văn nghệ hoạt động vd tết trung thu ca nhạc)
Cuộc sống trọ học bên ngoài tuy được tư do nhưng bàn hầu như thiếu (1) và (3) , một số bạn bù bằng cách tham gia (2) , hay đi chơi với bạn bè cũ 12 bạn trên lớp (3). theo mình số 3 vẫn là quan trọng nhất
Còn cả xã hội việt nam đang đau đầu với chuyện "37% sinh viên tốt nghiệp ra trường không tìm được việc làm & 60% Doanh nghiệp phải đào tạo lại sinh viên mới ra trường" "Sinh viên mới ra trường không những không có kinh nghiệm mà còn thiếu quá nhiều kỹ năng để làm việc, đặc biệt là các kỹ năng “mềm” như kỹ năng phân tích, tổng hợp, trình bày, giao tiếp" yếu "kĩ năng mềm " "sự xuống cấp đạo đức trong thầy cô cán bộ" đều bắt nguồn từ 3 chữ " kí túc xá" sẽ là sách vỡ nếu cứ nói các em hãy tự học kĩ năng mềm thay vì tạo điều kiện" quản lý tập trung bằng kí túc xá" tại sao nước ngoài lai không yếu mà ta lại quá yếu.
đơn giản nước ngoài có kí túc xá cho sinh viên (phải nội trú bắt buộc), chương trình học không quá nặng để các sinh viên có thể cắm trại ,picnic, thể thao(đoàn hội) mình cũng hơi bất bình trước cách dạy của trường mình (chương trình nặng,ít vui chơi) nhưng biết làm sao được ta đang ở việt nam
Muốn giải quyết tận gốc vấn đề phải 1hạn chế sinh đẻ(cha mẹ có điều kiện nuôi dạy con cái)
sự kế thừa sẽ tăng,2 xây dựng 100% kí túc xá cho thuê ưu dãi(cái này mình thấy ông nguyễn tấn dũng quan tâm hơn ông Phan Văn Khải cụ thể ở nhiều dự án xây kí túc xá dh quốc gia)
Trở lại vấn đề ,không phải cứ tiếp súc nhiều người thì bạn sẽ học dược nhiều đâu nhé(cả nhóm bạn đều yếu thì bạn cũng trung binh, không phải cứ học nhiều là giỏi) tiếp xúc giúp bạn tìm ra nhóm người tốt nhất từ đó học từ họ điểm hay()
Ngoài hai điểm trên còn có những ngoại lệ(lý giải cho trường hơp không học đại học nhưng vẫn thành công) đó là sự tiếp xúc với cuộc đời sớm, từ đó tìm ra những người bản lĩnh(học cái hay từ họ), quan hệ tốt mạng lưới bạn bè rộng(có việc nhờ họ) những người này học từ cuộc đời ,sự thất bại , người đi trước
Nói tóm lại bạn muốn có kĩ năng mềm thì mình khuyên bạn một câu"Hãy nên đi chơi nhiều với bạn tốt " thời sinh viên là thời đẹp nhất đấy. (1)tốt nhất có điều kiện thì nên ở ktx. (2)đi chơi nhiều với bạn bè cũ "lớp 12" "bạn chung lớp" "bạn khác"(bạn phải chất lượng hiểu mình có cái hay).(3) "ĐỪNG SỢ" hãy tự tin tham gia hoạt động tình nguyện (đoàn hội, ca hát nhảy múa đi hội trại) (4 )Dọc sách, đi hội thảo, tham gia các khóa huấn luyện kn mềm(dù sao bạn được dạy các giao tiếp , thuyết trình)khi có cơ hội áp dụng điều mình học cũng tốt
Giải quyết cho tình huống anh của bạn học loại giỏi mà chả ai thèm tuyển 1.di truyền (nhà bạn thiếu những kĩ năng cơ bản, cái này quyết định)(2) anh của bạn chỉ lo 100% học cho nên ít tiếp xúc bạn bè ,(cũng chả tham gia đoàn hội ) ko chơi thể thao , chỉ lo làm việc độc lập ko gặp gỡ nhóm bạn bè cũ bàn bè trong lớp, ko có ngươi yêu(thích hợp làm giảng viên, chả biết gì về đời).minh đề xuất cách giải quyết để bạn không như anh của bạn.thứ nhất hãy vào ở kí túc xá(hông khả thi lắm).thứ hai hãy lo yên ổn việc học (rãnh thì đi chơi với bạn cũ "12" bạn mới quen, đi chơi đoàn hội) (3) nên có người yêu(lời khuyên của giãng viên đại học kinh tế ấy) .và một cái quan trọng nhất nhà bạn phải gửi cho bạn dư dã 1 tí. (bởi đi cắm trại đoàn hội cũng vài chục tới cả trăm) . chơi với bạn bè cũ thì.cũng mất kha khá tiền uống nước ăn nhậu, người yêu cũng thế.(cái này anh của bạn chắc chắn có nè ,tại nhà của bạn gửi ít tiền cho anh ấy thời sinh viên , nên anh í ngại đi chơi, có người yêu) còn bạn có thể làm thêm. về phần anh bạn xem ra khó sửa lắm (bây giờ nói anh ấy chịu khó đi chơi thể thao, đi hội thảo học thêm kĩ năng mềm , cố gắng tiếp xúc nhiều người(khuyên anh bạn di làm tiếp thị là tốt nhất tuy hơi cực nhưng học được nhiều thứ))
mình thì cũng tin có may mắn , nhưng ko phải là tất cả, cái nền tảng gia đình vẫn là số 1 30%, cái tiếp xúc bạn bè chỉ là cập nhật thôi 40%,30% may mắn(chủ yếu là bạn sống tốt nên nhiều người thích bạn,họ sẽ giúp bạn khi bạn gặp khó khăn)ví dụ bạn mất việc bỗng có người quen giới thiệu việc.may mắn đấy
Trong hành trình tới thành công thì phải qua nhiều thứ (học đại học , quan hệ bạn bè ,đi làm ,...có vợ ) một lời không giải thích hết , một buổi nói ko xong ,nên tóm lại họ hay lý giải bằng 2 từ "hên sui" và nhiều người vãn tin có may mắn, nhưng mình lại tin bản thân , gia đình đang tạo ra may mắn cho chính mình '' hãy biết nắm lấy cơ hội '' "hãy sống tốt ngày hôm nay, mọi thứ thật sự rất ngắn ngủi"
nếu bạn nào thấy bài mình có ích thì thank mình cái nha

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Administrators

Administrators

Chí phải! Bạn nói rất hay! Nhưng thực tế thì khó có ai đạt được hết những điều kiện cần thiết bạn à.

Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 5
Coins Coins : 12
Thanked Thanked : 2

bạn trochoima có tham gia hoạt động đoàn hội gì không..có vẻ pro

Thật ra mà nói, cái vấn đề ra trường bằng khá thậm chí bằng giỏi như anh bạn trên mà làm những công việc bình thường không phải là ít..Học trong trường là một chuyện, Ra xin việc đi làm lại là chuyện khác. So sánh học giỏi khù khờ với học bình thường, nhiều kỹ năng thì hơi khập khiễng nhưng mà đi làm, hay đơn giản hơn là đi phỏng vấn chẳng hạn còn cần rất nhiều kỹ năng khác mà trong trường không có ai dạy cả.
Nhân tiện đây mình cũng chia sẻ thêm. Hồi cấp 3, hay thậm chí năm nhất mình bị mang tiếng là con mọt sách, đeo kính rồi lù khù. Tất nhiên càng lên thì càng đỡ hơn. Cũng mang tiếng học lọc cọc rồi đi thi này nọ nhưng mà rốt cuộc người ta cũng chỉ xem mình là cái máy đọc sách.Thế đấy. lúc đó mình cứ nghĩ học giỏi, có tấm bằng ngon là ok, thế nên cứ học học thôi

Nhưng mà cuộc đời nó thế, lên tận năm 2 tớ tham gia bên tình nguyện, hoạt động nhiều, tổ chức các chương trình, hát hò cùng mọi người. Tớ mới thấy, học cũng quan trọng nhưng có những yếu tố khác quan trọng hơn. Khi tổ chức các chương trình, làm việc tập thể, phát sinh nhiều tình huống, đúng thật là chả có sách vở nào dạy mình cả. Giao tiếp, lên kế hoạch, diễn đạt, trình bày ý kiến rõ ràng, kết nối mọi người lại..tớ thấy nó rất cần không những cho công việc sau này mà còn cả trong cuộc sống nữa.tớ bây giờ và tớ ngày xưa.khác. Đó là đôi điều chia sẻ của mình..
Còn một điều nữa là mấy bạn học bên KHTN, tớ nghĩ nếu có thể được thì hãy tham gia một câu lạc bộ hoặc một đội tình nguyện nào đó. Tất nhiên là rút ra từ kinh nghiệm cá nhân thôi.

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Sponsored content

Học hành làm gì không biết nữa
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang