Windows Việt

Cộng Đồng Công Nghệ Thông Tin Việt

Trang ChínhTrang Chính  Trợ giúpTrợ giúp  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share | 

Khi ước mơ bị coi là lập dị
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 547
Coins Coins : 1376
Thanked Thanked : 316

Mỗi người đều có quyền được ước mơ, phải có ước mơi mới có mục tiêu để mà ta phấn đấu đạt được.

Thế nhưng vì hoàn cảnh, vì điều kiện, vì những lời nói ra vào của mọi người mà những ước mơ đó vô tình bị coi là “ lập dị”.

Những ước mơ được cho là “khác thường”

Con người ta phải sống có ước mơ, chính vì có ước mơ mà ta mới có niềm tin vào cuộc sống, có động lực để vươn lên, có khát khao để sống. Khi ta đã dám ước mơ nghĩa là ta đã tin tưởng vào chính mình, đã tìm thấy con đường đi của riêng mình. Tuy nhiên cuộc sống luôn đặt ra những nghịch cảnh buộc ta phải vượt lên để thực hiện ước mơ đó của mình.

Có nhiều bạn không may mắn như bị tàn tật, bị bỏ rơi… nhưng họ vẫn sống cùng với ước mơ của mình. Họ đã cố vực dậy để sống nhưng lại bị một số người vô tâm buông lời làm nhụt ý chí của họ. Đó có thể là những lời nói bông đùa nhưng lại làm tổn thương bạn bè rất lớn.

M. Liên (15 tuổi) sinh ra trong một gia đình nghèo nhưng cô bạn lại có một ước mơ trái ngược hoàn toàn với cuộc sống hiện tại của mình. Liên mơ mình sẽ trở thành một giám đốc giàu có thành đạt, làm chủ một vùng điền trang rộng lớn. Khi biết được ước mơ của bạn mình nhiều bạn khác tỏ ra khinh thường Liên: “Mày nằm mơ giữa ban ngày à, mày như vậy mà dám mơ như thế. Đúng là hão huyền, tỉnh dậy đi” Ai cũng cho rằng Liên quá mơ mộng, nhiều lúc Liên cảm thấy rất buồn trước lời nói của bạn bè mình.

V.Tuấn (18 tuổi) bộc bạch ước mơ của mình là trở thành một bác sĩ phụ sản. Vừa dứt lời cả lớp đã cười ồ lên và cho rằng đó là một cái ước mơ ngốc nghếch và vô duyên. Từ ngày biết được ước mơ của Tuấn, cả lớp đã nhất trí đặt biệt danh cho Tuấn là “Tuấn phụ sản”. Tất cả không dừng lại ở đó,những tiết học giới tính hay sức khỏe mọi người đều nhắm vào Tuấn mà trêu chọc. Nhiều lúc Tuấn phải chạy ra khỏi lớp vì đỏ mặt.

Đằng sau những ước mơ ấy là …

Mọi ước mơi đều xuất phát từ hoàn cảnh mà ra cả, cả Tuấn và Liên cũng vậy. Mặc dù bị bạn bè châm chọc nhưng hai bạn ấy đều rất quyết tâm và giữ vững ý chí của mình. Vì hoàn cảnh không cho phép các bạn ấy bỏ đi niềm đam mê của mình.

Nhìn những giọt mồ hôi thấm ướt lưng ba mẹ, nhìn những đồng tiền nhàu nát mà ba mẹ cố gắng dành dụm nuôi mấy chị em ăn học, Liên quyết tâm thi vào Kinh tế để trở thành một doanh nhân thành đạt, kiếm thật nhiều tiền để bố mẹ bớt cực.

Còn Tuấn thì đằng sau cái ước mơ ấy là một hoàn cảnh rất đáng thương. Mẹ Tuấn vì sinh khó mà đã mất khi Tuấn vừa cất tiếng khóc chào đời. Thế nên Tuấn mới có một mong ước là trở thành bác sĩ phụ sản giỏi để những ca sinh khó như thế không rơi vào bi kịch như Tuấn. Thật là một mong ước quá nhân đạo.

Tạm kết

Ước mơ là một điều rất cao quý, dù ước mơ đó có khác thường như thế nào thì đó cũng là sự tin tưởng vào cuộc sống, có hoài bão khát vọng vào tương lai. Đừng vì những lời nói thiếu tế nhị của mình mà làm cho những ước mơi ấy bị vùi dập.

Bạn click nút là đã góp phần vào Văn Hóa Thank trong 4rum rồi ^^ Thank nhìu

※ Bài viết cùng chuyên mục

Xem lý lịch thành viên

Khi ước mơ bị coi là lập dị
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang