Windows Việt

Cộng Đồng Công Nghệ Thông Tin Việt

Trang ChínhTrang Chính  Events  Trợ giúpTrợ giúp  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share | 

Không phải ai "Tốt" là tốt, ai "Xấu" là xấu!
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Administrators

Administrators
Posts Posts : 2804
Coins Coins : 5864
Thanked Thanked : 799

Câu truyện này tôi được ba tôi kể cho tôi nghe từ khi còn nhỏ, đến nay thì mình càng thấy câu truyện càng đúng với các trường hợp xảy ra của cuộc sống, nên hôm nay mình viết lại để chia sẻ. Câu truyện như thế này :

Một ngày nọ, có một chút chim đang bay lượn trên trời. Trời trở lạnh, chú chim vì lạnh quá mà ngã sầm xuống đất. Và khi chú chim đang run rẩy chờ chết vì quá lạnh, bỗng có một đàn voi đi ngang qua. Vô tình có một chú voi đã "ị", và cũng vô tình mà phân rơi đè lên mình chú chim. Cũng nhờ đó mà chú chim đã may mắn thoát chết cóng nhờ hơi ấm của phân. Tuy thoát chết, nhưng chú chim không thể nào thoát ra chỗ phân ấy, nên nằm đấy mà kêu cứu réo rắt. Lúc ấy có một con cáo đi ngang qua đó, và nó nghe tiếng chim hót vang ra từ chỗ phân ấy, thế là nó kéo chú chim ấy ra. Chú chim thoát khỏi đống phân nên, mừng rỡ mà cảm ơn Cáo ríu rít. Nhưng chưa hết mừng thì đã bị Cáo ăn thịt mất.

=> Mình rút ra được bài học là : Không phải ai "ị" lên mình, "đè bẹp", ức hiếp, đối xử không tốt với mình là xấu, mà đôi lúc chính những người lôi chúng ta ra từ "đống phân", giúp đỡ mình vì mục đích riêng lại mới chính là người xấu với mình.

Và sâu xa trong câu truyện mình còn rút ra thêm 1 bài học nhỏ, đó là khi ta còn trong "đống phân" đó, thì đừng có suốt ngày kêu ca phàn nàn về nó, không thì có ngày chính cái miệng mình lại hại chính bản thân mình bạn à!

[You must be registered and logged in to see this link.]

※ Bài viết cùng chuyên mục

Xem lý lịch thành viên http://windows.forumvi.com
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 1
Coins Coins : 2
Thanked Thanked : 0

tốt tốt,xấu xấu,chả ai tốt hết,đúng là ko co sai tốt.Ko nên tin ai

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 30
Coins Coins : 49
Thanked Thanked : 4

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 50
Coins Coins : 128
Thanked Thanked : 32

Cũng là người ít đọc truyện ngụ ngôn. Nhưng bằng một chút "hiểu biết nhỏ bé" của mình , mình cũng xin nói về ý nghĩa câu chuyện theo cách hiểu của mình :..................Trời trở lạnh, chú chim đang run rẩy chờ chết vì quá lạnh.Vô tình có một chú voi đã "ị" lên mình chú chim--->chú chim đã may mắn thoát chết .Trong cuộc sống không hiếm khi ta gặp khó khăn ,thậm chí gặp nạn.Thì ngay lúc đó ta luôn được "cộng đồng" giúp đỡ (một bữa cơm từ thiện không hiếm,bạn bè cho nhau gói mì ) .Cho nên ta cần quí trọng tấm lòng của họ(dù gián tiếp như chú voi kia). Có nhiều người sống nhân hậu nên khi được giúp họ thường biết ơn và tìm cách trả ơn.Cho nên cuộc sống có nhiều người "hên" là vậy, có nhiều người giúp
..........Thứ hai. " Chú chim kéo chú chim ấy ra. Chú chim thoát khỏi đống phân nên, mừng rỡ mà cảm ơn Cáo ríu rít. Nhưng chưa hết mừng thì đã bị Cáo ăn thịt mất.".Chú chim "quá nhẹ dạ tin người", chỉ nhìn vào hành động cứu mình mà không đề phòng ,mất cảnh giác(bởi đó là cáo mà ). Cho nên cuộc sống không nên cả tin quá, dù người đó nhìn rất tốt. rất perfect . hãy để dành " một ít cảnh giác " để không như chú chim phải trả giá bằng nhiều thứ
.........Thứ ba "Không phải ai "ị" lên mình","đè bẹp" đôi lúc chính những người lôi chúng ta ra từ "đống phân" .Chú voi kia chỉ vô tình " ị " thôi .Đúng là cuộc sống chỉ có người nói thật mới giúp ta nhìn ra " sai lầm của mình ",nhiều khi chỉ là một chú voi qua đường "không quen không biết" .Cho nên phải nhìn lại chính mình
.........."Đó là khi ta còn trong "đống phân" đó, thì đừng có suốt ngày kêu ca phàn nàn về nó, không thì có ngày chính cái miệng mình lại hại chính bản thân mình bạn à!" .Cái này Bạn Sai "chú chim đang kêu cứu bỏ qua sự khó chịu để mong ai đó tính mạng ".Còn nếu ai đó ở trong " đống phân " mà người đó không phàn nàn thì họ "mất não " rồi ,.bởi họ sợ trù giập .Như sụ kiện Trung Quốc cắt cáp tàu Bình Minh không? bạn có bức xúc không !!!bạn có lên tiếng không , hay vô cảm trước việc đó,hay sợ mất đoàn kết với "TQ anh em".Theo tui không phải là "không nói" (Mà hoàn toàn phải nói , nói thẳng như "chú voi kia") .Và khi ai đó nói đừng vội nghĩ " họ vì mục đích riêng" .Ai cũng có quyền bày tỏ sự bức xúc của mình ,Quan trọng là cách nói thôi.Bởi đâu faỉ nói là là mất đoàn kết , là " chiến tranh ". Biết đâu nói thẳng sự bức xúc của mình,cũng giúp người khác thấy mình ko đúng,họ sửa.Còn mình vẫn là chính mình,biết bất bình trước nhiều điều "KHÔNG HAY" trong cuộc sống

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 78
Coins Coins : 170
Thanked Thanked : 6

Đời mà..coi vậy chứ không phải vậy đâu...!

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 17
Coins Coins : 29
Thanked Thanked : 0

Theo mình thì cả hai bạn đều nói đúng!
Mỗi bạn đều có mỗi cách nhìn vào cuộc sống khác nhau. Cuộc sống là một chuỗi dài những bi kịch mà bạn.
Quan trọng là mình sống làm sao để ko hổ thẹn với lương tâm mình là được rồi. Cái xa hội này đầy rẫy những bất công và bon chen nhau, chà đạp lên nhau để mà tồn tại. Nhưng chúng ta đừng có vì thế mà bị cuốn theo lối sống phi đạo đức đó.
Tất cả mọi sự đều có cái giá của nó.
Bên cạnh những người xấu thì vẫn luôn luôn hiện diễn những con người có tấm long nhân hậu luôn sẵn sàng giúp đỡ người khác mà.

Xem lý lịch thành viên
Tác giảThông điệp
Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang