Windows Việt

Cộng Đồng Công Nghệ Thông Tin Việt

IndexIndex  Trợ giúpTrợ giúp  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share | 

Về hệ điều hành Ubuntu
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Member

Member
Posts Posts : 1
Coins Coins : 5
Thanked Thanked : 0

Xin chào tất cả các bạn!
Mình là mem mới ( Vật lý chứ hok phải dân IT ) , mình được 1 mem giới thiệu vào đây để giao lưu học hỏi , mong các bạn giúp đỡ cho mình nha!
Mình đang làm đề tài Tốt nghiệp, có compile 1 chương trình trên nền Ubuntu, với platform là Fortran 90.
Thực chất package này chạy tốt trên hệ điều hành (HDH) Unix nhưng nay mình muốn compile trên Ubuntu thì bị lỗi sau :
gmake[1] : f90: Command not found.
mình tìm hiểu thì trên Linux , compile mặc định với make, còn gmake là trên Unix , nhưng một số trang web lại bảo là gmake và make giống nhau , và make trên Linux còn gọi là GNU make package .
Vậy các bạn nào rành về Ubuntu thì chỉ cho mình lỗi là do đâu?! do mình chưa cài F90 trên Ubuntu hay là do Ubuntu chỉ compile với make package ? ( Fortran 90 thì mình biết nó là package gfortran có sẵn trong Synaptic Package , và mình đã cài rồi)
Và có cách nào để chỉnh sửa file Makefiles và tiến hành compile với gmake không?
Và cũng xin các bạn chỉ cho mình thêm về make và gmake cũng như những điểm khác nhau của 2 package này!
Nếu không có cách compile trên Ubuntu thì các bạn có thể chỉ cho mình cách cài 1 hệ điều hành Unix song song với Win7 luôn nha! ( hiện tại mình chạy song song 2 HDH Win và Ubuntu)
Mình xin cảm ơn!
p/s: mod đi qua mà thấy mình post sai chổ thì move qua box khác nha! đừng xóa bài mình nha! thanks!
Đến với tinh thần giao lưu và học hỏi ^^
Các bạn có thể mail cho mình theo địa chỉ : [You must be registered and logged in to see this link.].
Thân!

※ Bài viết cùng chuyên mục

Xem lý lịch thành viên

Về hệ điều hành Ubuntu
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang